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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Kampeni ya SITAPELIKI

TAASISI YENYE VIWANGO VYA ISO 9001:2015
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

Baadhi ya malengo ya kimkakati kwenye Mpango 

Mkakati wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ni 

kuwezesha ujenzi wa miundombinu ya mawasiliano 

yenye ufanisi, ya uhakika na imara na matumizi yake 

kuendelezwa. 

Vilevile ni kuhakikisha kuwa utendaji na ufanisi huduma 

zinazosimamiwa na ulinzi wa wadau vinaendelezwa na 

kuimarishwa.  

TCRA na watoa huduma za mawasiliano wanaendesha 

kampeni ya elimu kuhusu namna ya kujilinda dhidi 

ya ulaghai mitandaoni. Kaulimbiu ya kampeni hiyo ni 

“SITAPELIKI” na malengo yake ni:

i. Kutoa mwongozo wa usalama mtandaoni na namna 

watumiaji na wananchi wanavyotakiwa kujilinda dhidi 

ya ulaghai. 

ii. Kuhimizwa watumiaji na wananchi kuripoti matukio 

ya ulaghai kwa vyombo husika.

iii. Kuwakumbusha watumiaji kutumia njia rasmi za 

kupata huduma. 

Ujumbe wa kampeni

1. Linda taarifa zako kwa kutumia nywila (neno 

siri) thabiti na tofauti kwa kila akaunti. 

2. Usifuate maelekezo na kushirikisha nywila 
(neno siri) au namba ya uthibitisho (OTP) yako na 
mtu yeyote. 

3. Linda taarifa zako kwa kuepuka kubofya 

viunganishi usivyovifahamu kwenye barua pepe 

unazopokea. Ukipata changamoto piga namba 

100 ili uhudumiwe.

4. Hakiki namba zako za simu ya mkononi kupitia 

*106#. Aidha usipokee maelekezo yoyote kwa 

namba usiyoifahamu. 

5. Usiruhusu utapeli wa simu au SMS unaofanyika 

kimtandao. Ripoti utapeli kwenye namba 15040.

6. Usitekeleze maelekezo yoyote kutoka kwa 

mtu anayejitambulisha kuwa mtoa huduma ikiwa 

amekupigia kutoka namba isiyokuwa 100. Mtoa 

huduma wako wa mtandao wa simu atawasiliana 

nawe kwa namba 100 pekee. Kuwa makini. 

7. Ukipata changamoto katika huduma ikiwemo 

matumizi ya data, muda wa maongezi, jumbe fupi, 

piga namba 100 ili uhudumiwe au fika kwenye duka 

la mtandao husika lililo karibu nawe.

8. Elewa namna kifurushi chako cha data 

kinavyotumika. Bofya *147*00# ili kudhibiti 

matumizi ya data bila kifurushi. 

9. Kabla ya kufanya malipo au kununua bidhaa 

mtandaoni, hakikisha tovuti uliyoichagua inatumia 

itifaki salama ya Mawasiliano (HTTPS). Ikiwa huna 

uzoefu wa kukamilisha manunuzi mtandaoni 

tumia huduma ya wakala aliesajiliwa ili kukamilisha 

manunuzi.

10. Usimpe mtu mwingine taarifa zako binafsi 

kwenye mtandao kupitia viungo visivyojulikana au 

baruapepe zisizo na miadi. Wahalifu wanaweza 

kutumia njia hii ya kufanya utapeli, ikiwemo utapeli 

wa kifedha.
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Hili ni toleo la Kiswahili la jarida la The Regulator, 
linalotolewa mara nne kwa mwaka na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA). TCRA ni taasisi ya 
serikali inayosimamia mawasiliano ya kielektroniki na 
posta nchini. Jarida hili ni sehemu ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka.

TOLEO MAALUM.  MACHI 2025

Kukuza miundombinu na huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta yenye usalama, 

ufanisi na imara;

Kuimarisha upatikanaji wa huduma za mawa-

siliano ya kielektroni na posta zenye ubora na 

unafuu;

Kuimarisha ufanisi wa huduma zinazodhibitiwa 

na kuwalinda wadau; na

1.

2.

4.

Kuimarisha uwezo wa taasisi.5.

BODI YA UHARIRI

Mwenyekiti

Katibu

Mhariri Uzalishaji

Anwani ya ofisi za uhariri

Wajumbe

Mhandisi. Mwesigwa Felician

Bw. Rolf Kibaja

Bw. Isaac Mruma

Bw. Semu Mwakyanjala (Mratibu)
Dkt. Philip Filikunjombe
Bw. Peter Lyimo
Bw. Robin Ulikaye
Bw. Abel John
Bi. Vitalia Kidabulo
Bw. Alpha Wawa

Jengo la Mawasiliano, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S.L.P 474, 
Postikodi 14414 Dar es Salaam. 
Simu: +255 784558270, +255 784558271. 
Barua pepe: regulator.magazine@tcra.go.tz; 
dg@tcra.go.tz

@tcra_tanzania

Sheria Na. 12 ya mwaka 2003 iliyoianzi-
sha TCRA inaipa Mamlaka wajibu katika 
majukumu yafuatayo:

Kukuza ushindani bora na uchumi wenye tija;

Kulinda mitaji ya Watoa Huduma wenye ufanisi;

Kulinda maslahi ya watumiaji;

Kukuza upatikanaji wa huduma zinazodhibitiwa 

kwa watumiaji wote wakiwamo wenye kipato 

kidogo, walioko vijijini na watumiaji walio na 

walioko katika mazingira magumu;

1.

2.

3.

4.

5.

(i)

(ii)

(iii)

Kuimarisha Elimu kwa Umma, uelewa na ufa-

hamu wa huduma zinazosimamiwa na TCRA, 

ikiwa ni pamoja na:

Haki na wajibu wa watumiaji na watoa 

huduma zinazosimamiwa;
Namna ya kuwasilisha  malalamiko na migo-

goro na utaratibu wa utatuzi wake; na

Kazi na majukumu ya Mamlaka kwa kuzingatia 

umuhimu wa kulinda na kutunza mazingira.

MKAKATI WA TCRA 2021/22-2025/26 NA 
MALENGO YA KIMKAKATI
Mamlaka imeandaa Malengo mbalimbali ili kufikia 

maono yake katika kukabiliana na mambo muhimu 

kama yalivyobainishwa katika uchambuzi wa hali 

halisi ya kisekta. Malengo hayo ni:-

MATOKEO YA MKAKATI 

SERA YA UBORA

Kupatikana kwa huduma za mawasiliano za 

uhakika na salama;

Kutokana na nguvu za kisheria za kusimamia sekta 

za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta Tanzania, 

TCRA imejidhatiti kuweka mazingira mazuri kwa 

Wenye Leseni kwa kutoa rasilimali, kudumisha na 

kuendelea kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa 

Ubora ili kuhakikisha utoaji wa huduma bora na 

nafuu kwa watumiaji ili kukidhi matakwa ya Sheria 

na ya kiudhibiti.

Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za 

mawasiliano zilizo bora na nafuu;
Jamii yenye kuzalisha na kutumia maudhui ya 

ndani; 
Kukua kwa ufanisi wa sekta ya mawasiliano na 

uzingatiaji wa sheria, kanuni, miongozo, kanuni 

ndogo na viwango kwa wadau wa sekta ya 

mawasiliano; na
Kuongezeka kwa ufanisi wa kiutendaji wa taasisi.

1.

2.

3.

4.

5.

Kuimarisha ubunifu wa huduma zinazodhibitiwa, 

uandaaji wa maudhui ya ndani na ujanibishaji;

3.

1
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Ripoti

2021 2024

Uzao wa pili (2G) Uzao wa tatu (3G) Uzao wa nne (4G)

0

0

0

Kuenea kwa teknolojia za mawasiliano ya simu na intaneti

Mwenendo wa kuenea kwa uzao wa simu za 
mkononi miongoni mwa watu Tanzania kati ya 2021 

na 2024 (Asilimia)

95% 98.2%

72%

91% 88%

56%

20%
Uzao wa tano (5G) unaowezesha 
intaneti ya kasi kubwa umeenea kwa 
asilimia 20 ya watu na umeanza 
katika kipindi hiki cha miaka minne.

Asilimia ya watu waliofikiwa 
na intaneti ya kasi ya 3G 
imefikia 91 na 4G imefikia 88 
ambayo imepita lengo la 
Serikali la asilimia 80 
kufikia 2025.

88%

Laini zinazotumiwa kwa huduma za 
intaneti zimeongezeka kwa 65.2% 

Ongezeka hilo limechangiwa na uboreshaji wa 
miundombinu ya mawasiliano na ongezeko la 
matumizi ya simu janja.

Machi 2021 Disemba 2024

Milioni Milioni29.07 48.02

65.8%

Laini za huduma ya intaneti zaongezeka

Huduma za Posta na Usafirishaji wa Vifurushi na 
Vipeto zaendelea kuimarika

Mafanikio hayo yamechangiwa na Serikali 
kuweka miundombinu muhimu ya huduma 
za posta zinazowezeshwa na ubunifu, ikiwa 
ni pamoja na mfumo wa anwani za makazi 
na postikodi ambao unawezesha ufikishaji 
na uchukuaji vitu vinavyonunuliwa 
mitandaoni na kuhitajika kufikishwa 
kwenye makazi au ofisi za wahusika.

Watoa huduma wengine 5 
wanaotumia programu tumizi 
maalum kwa biashara mtandao 
wamesajiliwa katika kipindi hicho.

5

Watoa huduma za Posta na Usafirishaji 
wa Vifurushi na Vipeto wameongezeka 
kwa 24.3% kutoka 119, Machi 2021 hadi 
kufikia 153, Desemba 2024.

Makala Maalum

Dondoo
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Malengo sekta ya mawasiliano yafikiwa 
na kupitwa

BARUA YA MHARIRI
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Toleo hili maalum linaonesha mafanikio makubwa 

kwenye vipaumbele 11 vya Serikali kwenye sekta ya 

mawasiliano kati ya mwaka 2021 na 2025.

Msukumo wa Serikali ya Awamu ya Sita, inayoongozwa 

na Rais Dkt Samia Suluhu Hassan umeshuhudia 

kuongezeka na kuimarishwa miundombinu na kuenea 

kwa huduma za simu, intaneti na utangazaji.  

Tanzania inaongoza Afrika Mashariki kwa kasi ya ukuaji 

wa maeneo wezeshi kwenye sekta ya mawasiliano na 

imepita wastani wa viwango vya ukuaji Afrika kati ya 

mwaka 2021 na 2024. Iko mbele kwenye mawasiliano 

ya simu za mkononi uzao wa nne (4G), ambao umezidi 

kuenea kwa watu kutoka asilimia 55 mwaka 2021 hadi 

asilimia 88 Desemba 2024.  

Teknolojia ya uzao wa tano (5G), iliyoingia Tanzania 

mara ya kwanza mwaka 2022, imeenea kwa asilimia 

22 na kutokana na kasi yake, 5G itaongeza tija kwenye 

maeneo mengi. Itawezesha watumiaji wengi zaidi na 

vifaa vingi vyenye matumizi changamani kuunganishwa 

kwa wakati mmoja

Serikali imeendelea kuchukua hatua za kueneza 

huduma za intaneti ya kasi na yenye ufanisi sehemu 

nyingi. Julai mwaka huu TCRA itatoa kwa njia ya mnada 

masafa kwenye bendi ya 3600 hadi 3800 MHZ.  

Hii ni hatua mojawapo kutekeleza mikakati ya Serikali 

kuongeza wigo na matumizi ya mawasiliano ya 

kasi, ikiwa ni pamoja watumiaji wa intaneti. Hawa 

waliongezeka kwa asilimia 65 kati ya Machi 2021 na 

Desemba 2024. 

Sera nzuri na usimamizi imara vimeboresha mazingira 

ya ushindani, Matokeo ni kuenea kwa huduma na 

kushuka kwa gharama kwa hadi asilimia 58 ndani ya 

hii miaka minne. Serikali ya Awamu ya sita imetoa 

msukumo mpya kwenye matumizi ya mfumo  anwani 

za makazi na postikodi. Mfumo huu ulitumika 

kikamilifu kwenye Sensa ya Watu na Makazi ya Agosti 

2022.

Kuenea kwa huduma za pesa mitandaoni kumewezesha 

Watanzania wengi zaidi kushiriki kwenye mfumo wa 

fedha kidijiti. Akaunti za pesa kwa simu ziliongezeka 

kwa wastani wa asilimia 89.1 kati ya Machi 2021 na 

Desemba 2024. 

Kwa upande wa posta na usafirishaji vifurushi, 

mipango inatekelezwa kujenga miundombinu na 

mifumo itakayofanikisha biashara mtandao.

Kimataifa, Tanzania imeendelea kujiimarisha kwenye 

sekta ya mawasiliano, na ni mjumbe wa vikao muhi-

mu vya maamuzi vya mashirika makubwa na inaon-

goza kikanda kwenye maeneo mengi.

Jarida hili linakuwezesha kupitia na kupata stadi mpya 

na pia kupanua mtandao wako wa watu wenye weledi 

kama wewe. Kupata nakala za bure za jarida hili na 

kuwasilisha maoni, tuma barua pepe kwa

Tunakaribisha maoni na hoja kutoka kwa wasomaji wetu. Kwa maelezo 

zaidi tafadhali piga simu ya bure kwenye namba ya wateja wa TCRA, 

ambayo ni 0800008272.

regulator.magazine@tcra.go.tz

Soma kujisajili

barua@tcra.go.tz

TCRA juu
kimataifa viwango
sanifu vipya
usimamizi
Utambulisho wa
Tanzania Mtandaoni
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Tuwe makini, tujilinde mitandaoni

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRADkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU
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Ujumbe huu ulitolewa na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari kwenye maadhimisho ya Siku 
ya Usalama Mtandaoni mwaka huu, Dodoma 11 Februari.

Maadhimisho ya Siku ya Usalama Mtandaoni Jumanne 

ya pili ya mwezi Februari kila mwaka ni mpango wa 

kimataifa ulioanzishwa mwaka 2004 kwa lengo la ku-

hamasisha matumizi sahihi na salama ya mtandao wa 

intaneti. 

Maadhimisho haya yanaunganisha mamilioni ya watu 

ulimwenguni kuhamasisha matumizi sahihi na sala-

ma ya mtandao na kuongeza uelewa kuhusu masuala 

yanayoibuka mtandaoni. Haya ni pamoja na fursa na 

changamoto zinazotokana na matumizi. 

Kaulimbinu ya maadhimisho ya mwaka huu imewekwa 

kama swali  je hii ilivyo ina ukweli?  Inaongeza kwa ku-

sisitiza umuhimu wa watumiaji wa mitandao kujilinda 

wao binafsi na wengine dhidi ya ulaghai na udangany-

ifu mtandaoni. 

Kaulimbiu hii inatukumbusha umuhimu wa kuongeza 

umakini tunapotumia mtandao na mifumo ya tekno-

lojia. 

Hili ni muhimu katika zama hizi za taarifa; ambapo 

matumizi ya teknolojia za kidijiti yanakumbana na 

changamoto la wimbi la wahalifu mtandaoni. Hawa 

watumia mbinu mbalimbali, zikiwemo zinazovutia na 

kushawishi.

Huduma za intaneti zinakidhi mahitaji ya watumia-

ji kwa namna tofauti. Kwa ujumla wake zinachagiza 

maendeleo yao na ya nchi kwa ujumla. Ni huduma 

wezeshi katika ujenzi wa uchumi wa kidijiti Tanzania.

Hata hivyo, pamoja na watumiaji wengi kutumia 

intaneti kwa malengo chanya, kuna wachache ambao 

wanatumia mitandao kufanya uhalifu.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inaendelea na jiti-

hada za kulinda watumiaji na wadau wengine wa sekta 

ya mawasiliano. 

“Pamoja na watumiaji wengi kutumia 
intaneti kwa malengo chanya, kuna 

wachache ambao wanatumia mitandao 
kufanya uhalifu.

Hatua zinazochukuliwa ni pamoja na kutoa elimu en-

delevu kwa umma kuhusu vidokezo na mbinu za kuwa 

salama mtandaoni kupitia kampeni mbalimbali. Elimu 

hii pia inagusia kwa kina, fursa zilizopo mtandaoni am-

bazo kila mtumiaji anaweza kunufaika nazo.

Kwa upande wa kundi la vijana, TCRA inaratibu uan-

zishwaji wa vilabu vya kidijiti (Digital Clubs). Haya ni 

majukwaa ya hiyari yanayowaleta pamoja wanafun-

zi wa ngazi zote za elimu, kuanzia shule za awali hadi 

vyuo vikuu.  
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Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRADkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA
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Lengo ni kukuza hamasa ya kujifunza ujuzi wa tekno-

lojia za kidijiti na  kuhamasisha ubunifu kupitia te-

knolojia hizo ili kuleta suluhisho kwenye changamoto 

mbalimbali za kijamii. Ujuzi huu pia unawaandaa vija-

na kushiriki kikamilifu na kunufaika na fursa zilizopo 

kwenye uchumi wa kijiditi.

Jitihada nyingine zinazofanywa na TCRA ni pamoja ku-

toa rasilimali za mawasiliano kwa wabunifu chipukizi 

wa TEHAMA kwa muda wa siku 90 bila malipo, ili kuwe-

za kupima kazi na uvumbuzi wao. 

TCRA pia inaratibu mashindano ya usalama mtand-

aoni. Mashindano haya  yanawakutanisha vijana wa 

vyuo vikuu, kujipima uwezo wao kwenye masuala ya 

ulinzi wa mifumo ya teknolojia na kutoa fursa kwa vi-

jana kuongeza ujuzi wa usalama mtandaoni, unaow-

awezesha kuajiriwa au kujiajiri. 

Wote tunafahamu kuwa mtandao hauna mipaka ya 

kuzuia watu wenye nia ya kutumia vibaya kwa lengo 

la kujinufaisha, kwa njia ambazo sio sahihi. Njia hizo 

ni pamoja na ulaghai unaoweza kusababisha utapeli 

mtandaoni, udukuzi wa taarifa nyeti za mtu binafsi au 

mifumo ya teknolojia.

“Hata hivyo, imebainika kuwa wa-
tumiaji wa mtandao kwa kiasi 

kikubwa wanachangia kufanikisha 
matukio mengi yanayohatarisha 

usalama wao mtandaoni. 

Hii ni kutokana na ama kuwa na uelewa mdogo wa 

matumizi sahihi ya TEHAMA au kutozingatia kanuni za 

kiusalama. 

Hivyo iko haja ya kutoa elimu endelevu ya matumizi 

bora na salama ya TEHAMA na mtandao ili kuepuka 

athari za kiusalama. 

Suala la matumizi sahihi na salama ya mtandao ni ju-

kumu la kila mmoja wetu. Kwa muktadha huo, ni vye-

ma kila mdau; Serikali, mashirika binafsi, Taasisi za 

Elimu, wanafunzi, Vyombo vya Ulinzi na Usalama, wa-

toa huduma za mtandao na jamii kwa ujumla kushiriki-

ana ili kuhakikisha mtandaoni ni mahali salama. 

Natoa wito kwenu, kuendelea kujielimisha juu ya ma-

suala ya mawasiliano kadri teknolojia inavyobadilika 

ili kuongeza weledi wa matumizi bora na salama ya 

huduma na bidhaa za mawasiliano ikiwemo mtandao 

wa intaneti. 

Vilevile, natoa rai kwa washiriki wote, kufuatilia taarifa 

zinazotolewa na TCRA kuhusu usalama mtandaoni. 

Taarifa hizi zinapatikana kwenye tovuti ya TCRA, yaani 

www.tcra.go.tz, kurasa za mitandao ya kijamii za Face-

book, Instagram, TikTok, LinkedIn, YouTube, Threads, 

Podcast na chaneli ya WhatsApp kwa jina tcra tanzania. 

Ninawakaribisheni kutumia vyanzo hivyo kupata ta-

arifa mbali mbali za sekta ya mawasiliano pamoja na 

elimu ya matumizi salama ya mitandao na vidokezo 

vingine. 

Ninawaomba wadau wote kuendelea kuelimisha jamii 

juu ya matumizi salama na sahihi ya mtandao.

Picha ya Jalada: Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa 

Arusha wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake 

Duniani 8 Machi 2025.
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Posta kwa mipango endelevu, jumuishi

Kauli mbiu ya mwaka huu: “Posta: Sekta Jumuishi kwa 

Maendeleo Endelevu ya Kijamii” inatupa hamasa ya 

kuboresha mawasiliano Afrika na kuhakikisha kwamba 

maendeleo haya yanawanufaisha wananchi wote.

Tunaposherehekea siku hii, tutafakari juu ya huduma 

za posta zinavyoweza kuchangia maendeleo ya jamii 

barani Afrika. Huduma za posta zimekuwa daraja 

muhimu katika kuunganisha shughuli za biashara na 

kijamii, kutoka kuwezesha mawasiliano hadi kuwezesha 

biashara na kukuza uwiano wa kijamii. Posta pia 

imewezesha wananchi kupata habari na huduma 

muhimu kwa maendeleo. 

Hata hivyo, lazima tutambue kuwa kuna changamoto 

nyingi wakati huu wa kidijitali, kama vile usalama 

mitandaoni. 

Changamoto hizi zinahitaji ubunifu na mabadiliko 

ya haraka yatakayotoa majibu. Ukuaji wa haraka wa 

teknolojia umebadilisha maisha ya watu kwa njia ya 

mawasiliano na umerahisisha ufanyaji wa biashara 

MAKALA MAALUM
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Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Dkt. Jabiri K. Bakari kwenye 
maadhimisho ya miaka 45 ya Siku ya Umoja wa Posta Afrika, 18 Januari 2025.

katika Soko la sasa linalohitaji kudumisha uaminifu.

Kipindi hiki cha mpito lazima tuhakikishe kwamba 

maendeleo yetu yana msingi wa uwajibikaji katika jamii.

Ili kufanikisha ajenda ya maendeleo jumuishi, lazima 

tuwe na kipaumbele kwenye upatikanaji wa huduma. 

Hii inamaanisha si tu kuongeza miundombinu ya 

posta ili kufikia maeneo yasiyofikika kirahisi na yasiyo 

na huduma za kutosha, bali pia kuhakikisha kwamba 

huduma za posta zinapatikana kwa bei nafuu. 

Hii inahusisha huduma za uwakala za kifedha kupitia 

posta na huduma za kidijitali za jumuishi ambazo 

zinawezesha jamii zilizoko pembezoni, hivyo kuchochea 

uchumi wa ndani. 

Mabadiliko ya huduma za posta kidijitali yamekuwa 

kipaumbele muhimu kutokana na kuongezeka kwa 

uchumi wa kidijitali. Wadau wa posta na mawakala wa 

usafirishaji duniani kote wanatumia teknolojia mpya 

ili kuboresha na kuongeza huduma zao kutokana na 

mahitaji ya wateja. 
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Uwekezaji katika teknolojia ni muhimu ili kuboresha 

ufanisi wa huduma na upatikanaji wake, ikijumuisha 

kutoa huduma za posta za kidijitali moja kwa moja au 

kwa kushirikiana na makampuni mengine. 

Huduma hizi zinajumuisha kazi za msingi kama 

ufuatiliaji mtandaoni na huduma za kieletroniki za 

posta hadi mitandao ya serikali na biashara mtandaoni. 

Kukuza viwango vyenye vipimo vya usalama katika 

sekta ya posta ni muhimu ili kulinda wafanyakazi, mali, 

na vitu vinavyosafirishwa kwa njia ya posta.

Sambamba na hili ni kuhakikisha usalama wa usafiri na 

mfumo wa usambazaji kwa ujumla. 

Ni muhimu kujua na kuelewa vitu vilivyopigwa 

marufuku na vinavyopaswa kudhibitiwa, kwa  ajili ya 

usalama, ulinzi, na kufuata kanuni, ili kusaidia ukuaji 

wa sekta. 

Kujua sheria na kuelimisha wafanyakazi na watumiaji 

juu ya sheria hizi kunaweza kuongeza ufanisi wa 

uendeshaji huku ufuatiliaji wa usalama ukidumishwa. 

Lazima pia tujenge ushirikiano miongoni mwa serikali, 

mamlaka za posta, sekta binafsi, na jamii katika kuunda 

mfumo thabiti wa sekta ya posta endelevu na yenye 

uwajibikaji kwa kijamii.

Kwa kutumia mbinu bora na kutumia nguvu zetu za 

pamoja, tunaweza kutatua matatizo mbalimbali ya 

wananchi wetu na kuondoa mipaka ya maendeleo. 

Zaidi ya hayo, tunapokubali ubunifu katika sekta ni 

lazima tuwe makini na athari za maendeleo haya katika 

jamii. 

7

Sekta yenye uaminifu ni ile inayoweka ustawi wa 

watumiaji wake mbele, na inayohakikisha kuwa 

hakuna anayeachwa nyuma, hususan wale walio katika 

mazingira hatarishi zaidi katika jamii zetu. Tanzania 

tumejiandaa kukuza sekta ya posta inayowakilisha 

maadili haya. 

Tumekaribisha mabadiliko mbalimbali yanayoimarisha 

ufanisi, uaminifu, na uwajibikaji wa huduma zetu za 

posta. Juhudi hizi si tu zinahusu kuboresha shughuli 

zetu, bali pia zinahusu kujenga huduma ya posta 

inayokuwa kichocheo cha maendeleo jumuishi katika 

jamii zetu.

Tunapoadhimisha Siku ya Umoja wa Posta wa Afrika, 

tukumbuke ahadi zetu za kujenga sekta ya posta 

inayowajibika kwa jamii na ambayo inakuza ushirikiano. 

Kwa pamoja, tunaweza kupiga hatua siku zijazo 

ambapo huduma za posta hazitakuwa tu vyombo vya 

mawasiliano, bali zana zenye nguvu za kuendeleza 

matarajio ya wananchi kwa pamoja. 

Ninatoa wito kwa kila mmoja wetuu kujiunga katika 

juhudi hizo muhimu. Tujenge motisha kwa kila mmoja, 

tufurahie mafanikio yetu, na tufanye kazi kwa pamoja 

kuendeleza maono ya pamoja ya Afrika ambapo kila 

raia anaweza kustawi kupitia mawasiliano ya posta. 

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRADkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA“Ni muhimu kujua na kuelewa vitu 
vilivyopigwa marufuku na vinavyopas-
wa kudhibitiwa, kwa  ajili ya usalama, 
ulinzi, na kufuata kanuni, ili kusaidia 

ukuaji wa sekta.  

Tunapaswa kuunga mkono mfumo wa posta 

unaothamini uadilifu, unaochochea uwazi, na 

unaolinda haki za watumiaji. 
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Miaka hii minne ya uongozi wa Rais Samia imeshuhudia 

ukuaji kwa viwango vinavyoifanya Tanzania ing’ae 

kwenye maeneo mengi kikanda na kimataifa. 

Kwa sehemu kubwa mafanikio hayo yamechochewa 

na hatua za serikali kuendeleza miundombinu 

zilizochangia kuondoa tofauti kwenye mawasiliano 

na ripoti za hivi karibuni zinaonesha bayana namna 

Tanzania inavyokabili tofauti  hizi.

Tofauti za kwenye mawasiliano zinatokana na 

kutokuwa na usawa kwenye upatikanaji, kuchukuliwa 

kwa matumizi na kutumika teknolojia za habari na 

mawasiliano (TEHAMA) na huduma kati ya maeneo na 

miongoni mwa watu. 

Ripoti hizo ni ile ya mwaka 2024 ya Umoja wa 

Mawasiliano Afri-ka Mashariki (EACO) na andiko la 

Shirika la Mawasiliano ya Simu Ulimwenguni (ITU). 

Mafanikio kwenye sekta ya mawasiliano ndani na miaka 

minne ya uongozi wa Rais wa Awamu ya Sita Tanzania, 

Mh. Rais Dkt Samia Suluhu ni mengi. 

Kipindi hiki kimeshuhudia maendeleo ya kasi kwenye 

sekta ya mawasiliano; ikiwa ni pamoja na kupanua 

wigo wa huduma zinazowezeshwa na teknolojia za 

kisasa. Serikali imeboresha sera na kanuni kadhaa ili 

kuhakikisha mazingira wezeshi ya ukuaji wa sekta.

Kutokana na huduma na bidhaa za mawasiliano kuwa 

mwezeshaji wa sekta nyingine, zinachochea kukua kwa 

uchumi, kuongezeka ajira, kuleta ufanisi wa utendaji 

na kuimarisha imani ya watumiaji wa mitandao ya 

mawasiliano. 

Hali hii imebadili ustawi na maisha ya Watanzania 

na imeharakisha ujenzi uchumi wa kidijiti unaopigia 

chapuo zaidi duniani kwa sasa. 

8

Ajenda ya Samia yakuza sekta mawasiliano

Na Mwandishi wetu

MAKALA KUU: MIAKA MINNE YA AWAMU YA SITA (MACHI 2021 – MACHI 2025)

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa na mwanafunzi kwenye kwenye chumba cha kompyuta.
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Nyingine ni taarifa ya mwaka ya taasisi ya GSMA 

ambayo inasimamia maslahi ya watoa huduma za simu 

za mkononi duniani.

Hatua za pamoja zinazochukuliwa na wadau kwenye 

sekta mbalimbali pia zinachangia kupunguza tofauti 

za mawasiliano kidijiti. Ushiriki wa taasisi zilizo kwenye 

mlo-longo wa utoaji huduma za kidijiti unaopunguza 

gharama za kuweka miundombinu na kuiendesha.

Kwa mfano, serikali imepunguza gharama za kupitisha 

miundombinu kwenye hifadhi ya barabara kutoka ada 

ya awali na ya kila mwaka ya dola za Kimarekani 1,000 

hadi 100, mtawalia. 

Ada hizi zinasimamiwa na Wakala wa Barabara 

Tanzania (TANROADS) na Wakala wa Barabara Mijini na 

Vijijini (TARURA).

MIradi ya kupelekea umeme vijijini imeondoa matatizo 

ya nishati kwa ajili ya televisheni, ving’amuzi na vifaa 

vingine vya TEHAMA. Hii ni pamoja na  kuchajia simu. 

Umeme wa uhakika pia unawezesha watumiaji kutumia 

vifaa vya kis-asa zaidi kiteknolojia.

Hadi Machi 2024, asilimia 96.4 ya vijiji Tanzania Bara 

vilikuwa na umeme, kwa mujibu wa Wizara ya Nishati.

Sekta ya mawasiliano Tanzania inahusisha mitandao 

na huduma za simu na intaneti, utangaaji na posta na 

usafirishaji vifurushi. Ukiondoa huduma za kawaida za 

posta, maeneo mengine yamekuwa kwa kasi.

Serikali ina malengo ya kuongeza mchango wa sekta 

ya mawasiliano kwenye pato la Taifa kwa kuongeza 

matumizi ya TEHAMA. Misingi inayokidhi mahitaji 

ya uchumi wa kidijiti imeendelea kujengwa na 

kuimarishwa kwa huduma za mawasiliano. Azma ya 

serikali ni kuimarisha ubora wa mawasiliano nchini.

Serikali inatekeleza mradi wa kujenga minara mipya ya 

mawasiliano ya simu za mkononi na kuboresha iliyopo. 

Lengo la ujenzi na uboreshaji minara ni kuongeza 

nguvu ya minara kutoka 2G kwenda teknolojia za juu 

zaidi hadi kufikia uzao   wa tano 5G.

Teknolojia ya uzao wa tano (5G), iliyoingia Tanzania 

mara ya kwanza mwaka 2022, imeenea miongoni mwa 

watu kwa asilimia 22. 

Kutokana na kasi yake, 5G itaongeza tija kwenye 

maeneo mengi. Itawezesha watumiaji wengi zaidi na 

vifaa vingi vyenye matumizi changamani kuunganishwa 

kwa wakati mmoja.

Katika mwaka wa fedha 2024/2025 Serikali imepanga 

kukamilisha mradi wa kujenga minara 758 katika kata 

713 katika maeneo mbalimbali Tanzania  Bara ambako 

hakuna mawasiliano ya uhakika. Minara 42 katika 

shehia 38 Unguja na Pemba umekamilika.

9

Mipango kupanua wigo wa huduma

Minara kujengwa758
Tanzania Bara katika kata 

713 zenye mawasiliano 
yasiyo na uhakika
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Ujenzi wa minara 758 ulianza mwaka 2023 na ulienda 

sambamba na shughuli za kuimarisha na kuongeza 

nguvu minara mingine 300. Lengo ni kuiwezesha kutoa 

huduma za intaneti ya kasi kupitia simu za mkononi na 

vifaa vya mkononi. 

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. 

Jerry Silaa (Mb), amesema mradi wa ujenzi wa minara 

hiyo ni sehemu muhimu ya mkakati wa Serikali wa 

kuleta mageuzi ya Kidijitali katika maeneo ya vijijini.

Zaidi ya watu milioni 8.5 waishio vijijini watafikiwa na 

mawasiliano mradi huo utakapokamilika ambamo kati 

yao milioni tatu watapata huduma za intaneti kwa mara 

ya kwanza.

Mradi huu unaratibiwa na kusimamiwa na Mfuko wa 

Mawasiliano kwa Wote (UCSAF). TCRA inachangia mfuko 

huo. Vilevile inaratibu michango ya watoa huduma.

UCSAF ina majukumu ya kufikisha huduma za 

mawasiliano maeneo yasiyo na mvuto wa kibiashara 

na ambayo ni vigumu kwa watoa huduma za simu 

kufikisha huduma za mawasiliano.

Hadi Februari 2025, UCSAF umefikisha huduma katika 

kata 1,582 zenye vijiji 4,396. Imejenga jumla ya minara 

1,725 ambayo inatoa huduma kwa wananchi milioni 

23.9.

Taarifa ya TCRA ya robo mwaka ya Oktoba-Desemba 

inaonesha kuwa  mitambo ya kurushia mawimbi ya 

simu za mkononi inayowezesha 3G imefikia 12,762 na 

4G imeongezeka hadi 12,562. 

Mitambo kwenye minara inavyowezesha uzao wa tano, 

vimeongezeka kwa asilimia nane (8) na kufikia  900, 

ikiwa zimeenea zaidi maeneo ya mijini. 

10

Rais Dkt. Samia Suluhu 

Hassan akiwasiliana 

kwa simu eneo la maafa 

ya jengo lililopromoka 

Kariakoo Dar es Salaam 

mwishoni mwa mwaka 

2024. 

Mikoa inayoongoza kwa 
vifaa vingi vya 5G Tanzania
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Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa ingawaje 

mkoa wa Dar es Salaam unaongoza kwa wingi wa 

mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano ya 5G 

na ni kitovu cha mawasiliano Tanzania, Mjini Magharibi 

unaongoza Tanzania kwa uwiano wa laini zilizosajiliwa 

na mitambo.

Laini 16,097,634 zimesajiliwa Dar es Salaam na 510,853 

Mjini Magharibi. Uwiano wa laini na mitambo ya 5G kwa 

Dar es Salaam ni 26,133 na Mjini Magharibi ni 8,807.

11

Simu na intaneti
Vidokezi vya ukuaji wa sekta vinaonyesha mabadiliko 

ya kasi kwenye maeneo mengi. Desemba 2024 

kulikuwa na laini za simu 86,847,460 ikilinganishwa na 

52,885,243 Machi 2021. 

Kuwepo kwa laini za simu kuzidi idadi ya watu Tanzania 

kunatokana na watumiaji kuwa na zaidi ya laini moja ya 

simu kwa sababu na matumizi mbalimbali. 

Takwimu za laini zinahusisha idadi iliyotumika 

angalau mara moja ndani ya miezi mitatu, na sio watu 

wanaozitumia. Taasisi ya GSMA, inayoshughulikia 

maslahi ya watoa huduma za simu za mkononi 

ulimwenguni, inaeleza kuwa watumiaji halisi 

wanapatikana kwa kuigawa idadi ya laini kwa 1.8. Huu 

ndio wastani wa watu kumiliki laini.

Pamoja na kuongezeka kwa watu wanaofikiwa na 

huduma za mawasiliano ya simu za mkononi na 

wanaozitumia, kuna ongezeko la mashine zinazotumia 

laini za simu. Teknolojia ya mawasiliano baina ya vifaa 

vinavyojiendesha vyenyewe bila ushiriki wa binadamu, 

inayojulikana kwa kifupisho cha lugha ya Kiingereza 

kama M2M inakua Tanzania.

Teknolojia hii inawezesha vifaa kuwasiliana yenyewe na 

kubadilishana data na taarifa bila ushiriki wa binadamu. 

Kati ya laini 86,847,460 zilizokuwepo Desemba, laini 

85.8 milioni ni za mawasiliano kati ya watu na 1.01 

milioni ni kwa mawasiliano ya mashine zenyewe bila 

kuingiliwa na binadamu.

Kuongezeka kwa laini za mashine kunaashiria kuenea 

Tanzania kwa teknolojia za kidijiti zinazojiendesha 

zenyewe. Laini za aina hii zilikuwa 962,928 Juni 2024.

Matumizi ya simu kwa maongezi na miamala ya kifedha yapaa

 64.2%

Faida

Hadi kufikia Desemba 2024 
kulikuwa na laini za simu milioni 
86.84 ikilinganishwa na milioni 
52.88 za Machi 2021 sawa na 
ongezeko la 64.2%.

Kati ya zilizokuwepo Desemba 2024, 
laini 85.8 milioni ni za mawasiliano 
kati ya watu (P2P) na 1.01 milioni ni 
kwa mawasiliano ya mashine zenyewe 
bila kuingiliwa na binadamu.

P2P M2M

Huduma za fedha kupitia simu za mkononi 
zimeleta ufanisi kwa watumiaji na pia 
zimepunguza kwa kiasi kikubwa gharama za 
uendeshaji kwa taasisi.

Malipo ya kielektroniki yanawezesha mamlaka 
zinazosimamia mapato kudhibiti mapato ya 
Serikali na Sekta ya umma.

Zimezalisha ajira nyingi, zikiwemo za uwakala.

Zimepunguza kwa kiasi kikubwa gharama za 
uendeshaji kwa taasisi, hasa baada ya Serikali 
kuanzisha mfumo wa malipo ya kiserikali 
mtandaoni (GePG).

98.8%

1.2%
Desemba 2021 Desemba 2024

Milioni Milioni32.72 63.21

93.2%

Akaunti za pesa kwa simu za mkononi 
zimeongezeka karibu mara mbili ndani 
ya miaka minne 2x

Mifano ya teknolojia hiyo ni mita za kisasa za umeme 

na matumizi ya nishati, kamera za usalama wa maeneo 

ambavyo vinaweza kutuma taarifa kwenye simu ya 

mkononi ya mmiliki akiwa mbali. 

Hii inamwezesha kufuatilia matumizi na matukio muda 

wote akiwa mbali. 

Matumizi mengine ni kwenye mifumo wa usambazaji 

wa bidhaa  ambapo majokofu ya kisasa yanaweza 

kuagiza vitu kwenye maduka kadri vinavyopungua.

Teknolojia pia inatumiwa kwenye vifaa vinavyovaliwa 

na wahusika, mithili ya saa za mkononi, ili kufuatilia 

afya, ukakamavu na shughuli za kila siku za mhusika. 

Taarifa ya TCRA zinaonesha kwamba vifaa vya kuvaa 

mwilini 8,474 vilikuwa vimeunganishwa mitandaoni 

Tanzania Desemba 2024.
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Eneo jingine lililokua kwa kasi na huduma kuenea 

zaidi miongoni mwa watu ni matumizi intaneti. Laini 

zilizotumiwa kwa huduma za intaneti zimeongezeka 

kutoka 29,071,817 Machi 2021 hadi 48,028,227 

Disemba 2024. 

Teknolojia za mawasiliano ya simu za mkononi 

zinazowezesha intaneti ya kasi zinazidi kuenea 

Tanzania, ikiwa ni pamoja na  asilimia ya simu janja kwa 

idadi ya watu kuongezeka kwa pointi 11 ndani ya miaka 

minne.

Simu janja zimeenea kwa asilimia 36 miongoni mwa 

watu mwishoni mwa Desemba, kutoka asilimia 25 

mwaka 2021.

Simu hizi zina uwezo mkubwa wa kikompyuta na 

zinawezesha kupakia na kupakua data, picha na video 

kwa kasi. Zinaendeleza matumizi ya intaneti. Takwimu 

za mawasiliano za Desemba 2024 zinaonesha kuwa 

wastani wa asilimia 99.8 ya watumiaji wa intaneti 

wanapata huduma hizo kupitia simu na vifaa vya 

mkononi, vikiwemo vishkwambi.

Matumizi ya data yanaongezeka Tanzania. Kiwango cha 

matumizi ya data kiliongezeka kwa asilimia 34, kutoka 

gigabaiti (GB) 766 milioni mwaka 2022 hadi bilioni 1.03 

mwaka 2023. 

Pamoja na simu janja, vifaa vingine vinavyowezesha 

matumizi ya intaneti pia .yameongezeka. Hivi ni pamoja 

na modemu, ambazo zimeenea kwa watu kwa asilimia 

1.02.  

Mwelekeo wa intaneti na masafa ya kasi

Huduma za pesa kwa simu

Ramani ya mkongo 

wa taifa wa 

mawasiliano ya kasi

Akaunti za pesa kwa simu za mkononi zimeongezeka 

karibu mara mbili (asilimia) kati ya 2021 na Desemba 

2024. Zilikuwa 61,882,499 Desemba 2024, kutoka 

32,720,180.

Kiwango cha kuongezeka usajili wa akaunti za pesa kwa 

simu za mkononi kilizidi cha usajili wa laini za simu kati 

ya Desemba 2021 na Desemba 2024. 

Hii inaonesha kwamba watumiaji wengi wa simu za 

mkononi wanajisajili kwa huduma za fedha mtandaoni 

na kidijiti, hivyo kuingia kwenye mfumo shirikishi wa 

kifedha. 
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Wakati laini za simu zilizosajiliwa ziliongezeka kwa 

asilimia 65.4 kati ya Machi 2021 na Desemba 2024, 

akaunti za fedha kwa simu ziliongezeka kwa wastani 

wa asilimia 89.1. 

Huduma za  kifedha kupitia simu za mkononi zimeleta 

ufanisi kwa watumiaji na pia zimepunguza kwa kiasi 

kikubwa gharama za uendeshaji kwa taasisi. Vilevile 

malipo ya kielektroniki yanawezesha mamlaka 

zinazosimamia mapato kudhibiti mapato ya serikali 

na sekta ya umma, hasa baada ya serikali kuanzisha 

mfumo wa malipo ya kiserikali mtandaoni (GePG). 

TCRA inatoa leseni kwa watoa huduma za simu 

za mkononi na kuwapa namba za mawasiliano na 

misimbo, au namba fupi ya kuwezesha miamala hiyo. 

Benki Kuu ya Tanzania inasimamia sekta ya fedha 

kwa ujumla na inatoa leseni za huduma za fedha 

mitandaoni. Taasisi hizi zinashirikiana kwenye masuala 

ya fedha mtandaoni.

Serikali imeainisha hatua inazochukua kueneza 

huduma za intaneti ya kasi na yenye ufanisi sehemu 

nyingi nchini. JUlai mwaka huu TCRA itatoa kwa njia ya 

mnada masafa kwenye bendi ya 3600 hadi 3800 MHZ.

Wachambuzi wameelezea mpango huo kuwa ni hatua 

ya kiusimamizi itakayochangia kuharakisha ajenda ya 

uchumi wa kidijitali  Tanzania. Mnada huo utahusisha 

vitalu vinne vya masafa katika bendi hiyo, na  ambayo 

yanavutia zaidi watoa huduma kwa kasi yake na ufanisi 

wake.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari ameeleza 

kuwa matumizi ya masafa hayo yataongeza wigo 

wa utoaji huduma za kidijiti katika maeneo nchini. 

Yatawezesha yafuatayo:

Kuongeza matumizi ya masafa ya kasi

Kuendeleza miundombinu ya mawasiliano ya 

simu na intaneti ya kasi ambayo itachochea 

maendeleo ya uchumi wa Tanzania.

  

Kuwezeshaji wa shughuli za kijamii na 

kiuchumi kwenye utoaji wa huduma kama 

vile elimu, afya, kilimo, biashara, huduma 

za kifedha kupitia teknolojia ya habari na 

mawasiliano (TEHAMA).

  

Kuimarisha ubora wa huduma za 

mawasiliano kwa watumiaji na kupanua 

utoaji wa huduma za mawasiliano ya simu 

na intaneti kwa Watanzania wengi zaidi

  

Ukuaji wa sekta nyingine.

Kukuza, kuimarisha na kuwezesha ubunifu 

wa huduma mpya za TEHAMA na matumizi 

yake.
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Matumizi ya simu kwa maongezi na miamala ya kifedha yapaa

 64.2%

Faida

Hadi kufikia Desemba 2024 
kulikuwa na laini za simu milioni 
86.84 ikilinganishwa na milioni 
52.88 za Machi 2021 sawa na 
ongezeko la 64.2%.

Kati ya zilizokuwepo Desemba 2024, 
laini 85.8 milioni ni za mawasiliano 
kati ya watu (P2P) na 1.01 milioni ni 
kwa mawasiliano ya mashine zenyewe 
bila kuingiliwa na binadamu.

P2P M2M

Huduma za fedha kupitia simu za mkononi 
zimeleta ufanisi kwa watumiaji na pia 
zimepunguza kwa kiasi kikubwa gharama za 
uendeshaji kwa taasisi.

Malipo ya kielektroniki yanawezesha mamlaka 
zinazosimamia mapato kudhibiti mapato ya 
Serikali na Sekta ya umma.

Zimezalisha ajira nyingi, zikiwemo za uwakala.

Zimepunguza kwa kiasi kikubwa gharama za 
uendeshaji kwa taasisi, hasa baada ya Serikali 
kuanzisha mfumo wa malipo ya kiserikali 
mtandaoni (GePG).

98.8%

1.2%
Desemba 2021 Desemba 2024

Milioni Milioni32.72 63.21

93.2%

Akaunti za pesa kwa simu za mkononi 
zimeongezeka karibu mara mbili ndani 
ya miaka minne 2x

Ili kuhakikisha kuwa watumiaji wananufaika 

kikamilifu na huduma za simu na intaneti, TCRA 

itaweka masharti ya usambazali na utoaji wa 

huduma kwa matumizi ya masafa husika.

Mnada wa masafa wa Julai mwaka huu utakuwa wa 

tatu kufanywa na TCRA, na wa pili kuendeshwa na 

wataalamu wake bila ushiriki wa mshauri mwelekezi. 

Oktoba 2022 TCRA iliuza kwa mnada vitalu 11 vya 

masafa kwenye bendi ya megahezi (Mhz) 700z Mhz 

2300, Mhz 2600 na Mhz 3500.
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Serikali imekuwa inasisitiza umuhimu wa kutoa 

huduma za mawasiliano kwa gharama nafuu. Serikali 

inahimiza mipango inayobuni na kutekeleza mikakati 

ya kuweka mazingira bora ya ushindani na udhibiti 

katika sekta ya mawasiliano ili wananchi wengi zaidi 

wamudu gharama za mawasiliano.

Kukua kwa huduma za simu za mkononi kumewezesha 

kukua kwa huduma tegemezi,  ambazo zimewapa  

wananchi uhuru zaidi wa kuwasiliana na kufanya 

miamala mbalimbali.

Fursa zinazowezesha wananchi kuendesha maisha 

yao kwa ufanisi kupitia huduma na teknolojia mpya 

zimeongezeka kwa kasi ndani  ya miaka ya hivi karibuni.

Takwimu za TCRA zinaonesha kwamba wananchi wana 

uhuru zaidi wa kuchagua huduma na kukamilisha 

miamala kwa gharama nafuu.

Dr Bakari anaeleza kuwa kushuka huku kumechangiwa 

na kushuka kwa gharama za kuunganisha simu kati ya 

mitandao kwa dakika; kutoka shilingi 15.6 mwaka 2018 

mpaka shilingi 1.68 Januari 2025.

Vichocheo vikuu vya ukuaji huu wa sekta ndani 

ya kipindi kinachochambuliwa ni matokeo ya 

kuongezeka miundombinu ya huduma na na usimamizi 

unaotegemewa na kutabirika. 

Vilevile, ukuaji umechangiwa na ushindani kwenye sekta, 

hasa ya mawasiliano ya simu, ambao umewezesha 

kuenea kwa huduma, kupatikana kwake na kuchukuliwa 

kwa matumizi kwa wingi zaidi. 
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Kuongezeka ufanisi kwenye utoaji na 
matumizi ya huduma

Kuimarika ushindani 

Rais Dkt Samia Suluhu Hassan akihutubia kikao cha 76 

cha Umoja wa Ma-taifa jijini New York, Septemba 23, 

2021.

Mnada huo, ambao ulipangwa na kusimamiwa 

na timu ya ndani ya TCRA, ulikuwa wa viwango 

vinavyokubalika kimataifa, kuanzia mwanzo hadi 

hatua ya kuuza na kutoa masafa kwa walioshinda.

Ushindani umekuwa na sura mbili...

Kama kichocheo cha ukuaji.

Kama matokeo ya hatua 
madhubuti za kiusimamizi.

1

2

Watoa huduma sasa wanashindana kwenye kuboresha 

huduma na kuridhisha wateja wao, ikiwa ni pamoja na 

ubunifu na kuanzisha huduma za ziada. 

Huduma za Sekta ya Utangazaji

Takwimu za utangazaji zinaonesha kuwa visimbuzi 

milioni 2.13 viko hewani mpaka kufikia mwezi Desemba 

2024 ikilinganishwa na visimbuzi milioni 2.81 mwezi 

Machi 2021 ikiwa ni pungufu ya asilimia 22.78. Kati ya 

hivyo, 580,522 ni vya kidijiti kwa mfumo wa televisheni 

wa utangazaji wa mitambo ya ardhini (DTT) na 1,568,241 

ni vya mfumo wa televisheni wa satelaiti (DTH).

Kwa upande wa huduma za Utangazaji wa redio, 

takwimu zinaonyesha kuwa asilimia 78.7 ya watu 

wanafikiwa na huduma za Utangazaji wa FM ambalo ni 

ongezeko la asilimia 6.9. 

TCRA na wadau wa maudhui wanajitahidi kuimarisha 

mfumo wa upatikanaji wa maudhui stahiki kupitia 

mitandao yanayokidhi mahitaji ya wananchi 

kiutamaduni, kijamii na kuwezesha kujiendeleza 

kiuchumi.
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TCRA inashirikiana na Bodi ya Ithibati ya Waandishi wa 

Habari kwenye kuendeleza maadili na weledi kwenye 

uaandaji na utoaji maudhui. 

Bodi hiyo ilizinduliwa 3 Machi mwaka huu. Inatarajiwa 

kuwa na mchango mkubwa katika kuhakikisha sekta ya 

utangazaji inazingatia maadili, kanuni na weledi katika 

utendaji kazi wake.

Pamoja na kuenea huduma za utangazaji, Tanzania 

imejipanga kutekeleza mambo mapya matatu 

kuhakikisha matangazo yanafikia wasikilizaji na 

watazamaji wengi zaidi, na pia kuboresha ubora 

huduma za maudhui. 

Tanzania ilipata nafasi anga za juu kwa ajili ya mzunguko 

wa setilaiti yake ya kwanza ya mawasiliano. Mafanikio 

haya yalipatikana kwenye Mkutano wa Kimataifa wa 

Mawasiliano ya Redio, uliofanyika Dubai, Falme za 

Kiarabu mwaka 2023.  

Vilevile miundombinu ya utangazaji inawekwa maeneo 

yenye ugumu kufika mawimbi ya redio na televisheni, 

na ambayo kwa wawekezaji hayana ‘mvuto’ kibiashara 

na hivyo kutokufikiwa na huduma ipasavyo.  Mfuko wa 

UCSAF unatekeleza miradi hii.  

TCRA imeainisha maeneo yenye huduma hafifu na 

yasiyo na huduma za mawasiliano ya simu na intaneti 

baada ya kufanya utafiti nchini kote. Imewasilisha 

taarifa ya utafiti huo kwa huduma ili waboreshe 

huduma kwenye maeneo hayo. 

TCRA inasimamia utangazaji Tanzania Bara, na 

inayo kamati mahsusi inayoshughulikia maudhui. 

Kamati hiyo inafuatilia uzingatiaji maadili na kanuni 

za maudhui ya redio, televisheni na mtandaoni kwa 

wenye leseni ya Mamlaka.

Tanzania ina mipango ya kujiimarisha kama kitovu 

cha mawasiliano ya posta Afrika.  Tanzania, ambayo 

imezungukwa na nchi nane – kati ya hizo tano zikiwa 

hazina mwambao wa bahari – iko kwenye nafasi ya 

kimkakati ya kufaidi matunda ya biashara mtandao 

miongoni mwa nchi za Afrika. 

Hii inaweza kuwa moja kwa moja au kupitia shughuli 

kwenye hatua mba-limbali za utoaji huduma za posta

Tanzania imeweka miundombinu muhimu ya 

huduma za posta zinazowezeshwa na ub-nifu, ikiwa ni 

pamoja na mfumo wa anwani za makazi na postikodi 

ambao unawezesha ufikishaji na uchukuaji vitu 

vinavyonunuliwa mitandaoni na kuhitajika kufikishwa 

kwenye makazi au ofisi za wahusika. 

Mwaka wa fedha 2024/2025 Serikali inatekeleza mradi 

wa kujenga kituo cha kikanda kitakachojumuisha 

Posta na usafirishaji vifurushi

15
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maghala maalum ya kuhifadhi bidhaa, huduma ya 

ugomboaji na ushuru wa forodha ili kuwezesha   

biashara mtandao. Tanzania ina nafasi kubwa ya kuwa 

kinara wa biashara mtandao Afrika.  Imezungukwa na 

nchi nane – kati ya hizo tano ziki-wa hazina mwambao 

wa bahari. Hii inaweza kuwa moja kwa moja au kupitia 

shughuli kwenye hatua mbalimbali za utoaji huduma 

za posta. 

Vilevile Tanzania inaimarisha shughuli za usafirishaji 

mizigo kwa ndege. Shirika la ndege Tanzania– Air 

Tanzania – lina ndege kubwa ya mizigo ambayo inaweza 

kusafirisha mizigo ndani ya Afrika na sehemu nyingine 

ulimwenguni. Ufanisi wa usafirishaji mizigo utaiweka 

Tanzania kwenye nafasi kubwa ya kunufaika na ukuaji 

biashara mtandao Afrika, Tanzania na shirika lake la 

ndege.

Shirika la ndege Tanzania – Air Tanzania – lina ndege 

kubwa ya mizigo ambayo inaweza kusafirisha mizigo 

ndani ya Afrika na sehemu nyingine ulimwenguni. 

Ufanisi wa usafirishaji mizigo utaiweka Tanzania 

kwenye nafasi kubwa ya kunufaika na ukuaji biashara 

mtandao Afrika. Tanzania na shirika lake la ndege.

Katika kipindi cha Machi 2021 hadi Desemba 2024 

kumekuwa na ongezeko la watoa huduma za Posta 

na Usafirishaji wa Vifurushi na Vipeto kutoka 119, 

Machi 2021 hadi kufikia 148, Desemba 2024, na 

tano (5) za programu tumizi maalum kwa biashara 

mtandao.

16

Leseni ya programu tumizi kwa ajili ya biashara 

mtandao inafuatia marekebisho ya kanuni za leseni 

mwaka 2022.  

Mwaka wa fedha 2024/25 Serikali imepanga kuwezesha 

Mfumo wa Anwani za Makazi (NaPA) kuunganishwa na 

mifumo mingine ya kutolea huduma za kijamii; Mfumo 

huu unafanikisha shughuli za taasisi za dola, unainua 

ubora wa huduma za kusambaza barua, vifurushi na 

vipeto nchini na kimataifa kati ya Tanzania na nchi 

nyingine. 

Vilevile umewezesha kuanzishwa kanzidata inayoweza 

kutumiwa na wafanyabiashara kama nyenzo muhimu 

ya kutangaza biashara zao na kwa tafiti za takwimu.
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Tanzania ina sera imara 
na mfumo makini wa 
usimamizi wenye mwelekeo 
sahihi. Imeboresha kuenea 
kwa TEHAMA miongoni mwa 
watu na maeneo mengi 
nchini. 

FAHAMU

Tanzania yajiimarisha kimataifa sekta ya 
mawasiliano 

Ripoti ya Benki ya Dunia kuhusu namna Mabadiliko 

ya kidijitali yanavyoongeza kasi ya maendeleo Afrika, 

inaeleza kuwa mafanikio ya Tanzania yametokana na  

ujenzi wa miundombinu wezeshi, sera nzuri na mfumo 

imara wa usimamizi.

Inataja sheria nzuri na kuimarishwa kwa mifumo utoaji 

leseni kama viwezeshi vingine vya mafanikio haya.

Msimamizi wa sekta – TCRA, imeendelea kujiimarisha 

kwa kuwezesha mazingira bora na yenye ufanisi ya 

uwekaji wa miundombinu ya utoaji huduma.

Ufuatiliaji wa masharti ya leseni zinazotolewa kwa 

huduma mbalimbali umeongeza ufanisi na ubora wa 

huduma. Yote haya ni sehemu ya  kubuni na kutekeleza 

mikakati ya kuweka mazingira bora ya ushindani na 

udhibiti katika sekta ya mawasiliano ili wananchi wengi 

zaidi wamudu gharama za mawasiliano. 

Tanzania imeendelea kutoa mchango wake kimataifa 

kwenye taasisi za mawasiliano. Ni mwenyeji wa Umoja 

wa Posta Afrika (PAPU) – makao yako Arusha.  Tanzania 

pia ni mjumbe wa kwenye Mabaraza ya utendaji ya 

taasisi nyingi za mawasiliano ulimwenguni.

Ripoti nyingine ya EACO inaonesha kuwa Tanzania 

imefikia hatua muhimu kwenye juhudi zake za 

kuondoa tofauti kwenye maeneo ya TEHAMA wezeshi 

na muhimu.

Tanzania imepunguza tofauti katika kuenea kwa 

huduma za mawasiliano miongoni mwa watu, 

kijiografia na kwenye uwezo wa kumiliki na kutumia 

vifaa vya kielektroniki.

Tofauti za kwenye mawasiliano zinatokana na 

kutokuwa na usawa kwenye upatikanaji, kuchukuliwa 

kwa matumizi na kutumika teknolojia za habari na 

mawasiliano (TEHAMA) na huduma kati ya maeneo na 

miongoni mwa watu. Vilevile zinahusu kutokuwepo 

usawa kwenye uchukuaji kwa matumizi ndani ya 

maeneo na makundi ya watu.

Mipango inayosukuma kutumika TEHAMA na juhudi 

za pamoja zinazoleta tija zaidi mi-ongoni mwa wadau 

wa TEHAMA vinawezesha nchi kupunguza tofauti 

za mawasiliano kidijiti. Mipango thabiti ya kutumia 

kikamilifu raslimali adimu pia inachangia.

Durusi zinaonesha kuwa mipango ya kuweka 

miundombinu mipya peke yake haziwezi kuondoa 

tofauti za mawasiliano kidijiti. Inatakiwa itekelezwe 

sambamba na kuwezesha uchukuliwaji kwa matumizi 

na utumiaji wa huduma zinazowezeshwa na teknolojia 

zilizosimikwa. 

Tanzania inavyoondoa tofauti matumizi 
ya TEHAMA

Ripoti ya Benki ya Dunia kuhusu namna Mabadiliko 

ya kidijitali yanavyoongeza kasi ya maendeleo Afrika, 

inaeleza kuwa mafanikio ya Tanzania yametokana na  

ujenzi wa miundombinu wezeshi, sera nzuri na mfumo 

imara wa usimamizi.



Toleo Maalum - Machi 202518

Taasisi hizo ni pamoja na PAPU, Umoja wa Posta 

Ulimwenguni (UPU), Umoja wa Mawasiliano Afrika 

(ATU), Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) na 

Umojs wa Mawasiliano ya Simu Jumuiya ya Madola 

(CTO).

Tanzania ni ya kwanza Afrika Mashariki, ya tatu Afrika 

kwa viwango vya juu vya usalama mitandaoni, kwa 

mujibu wa ripoti iliyotolewa hivi karibuni na Shirika la 

Mawasiliano ya Simu Ulimwenguni (ITU).

Tanzania pia ni mojawapo ya nchi 46 duniani 

zinazoongoza kwa kuzingatia kanuni za usalama 

mitandaoni. Kipindi hiki kimeshuhudia kuanzishwa kwa 

Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi. Hatua zinaendelea 

kuchukuliwa kuongeza faragha na usiri wa taarifa za 

wananchi katika mawasiliano kwa kukamilisha kutunga 

sheria ya kuimarisha ulinzi wa taarifa na takwimu.

Vilevile Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Bakari ni 

mjumbe wa Bodi ya Wadau wa Usimamizi wa Bunifu ya 

ITU. Sambamba na hili, ITU imechagua Tanzania kuwa 

mojawapo ya nchi za Afrika zitakazokuwa na vituo vya 

msaada wa kiufundi kwa vituo vya ubunifu.

Kituo hicho cha kitaifa cha ubunifu katika teknolojia 

ya habari na mawasiliano (TEHAMA) kinakusudiwa 

kujenga uwezo, na kuchochea ubunifu wa kidijitali 

nchini. Dkt Bakari ameeleza kuwa kituo hicho kinalenga 

kuchochea mabadiliko ya ikolojia nzima ya ubunifu 

Tanzania. 
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Vile vile ITU imetoa ripoti hivi karibuni kuhusu Tanzania 

na usimamizi wa sekta ya mawasiliamo. Tanzania ina 

alama zaidi ya wastani wa Afrika kwenye nguzo zote 

za usimamizi shirikishi na viashirio vyake. 

Mifano ya usimamizi shirikishi Tanzania ni kwenye 

sekta ya pesa kwa simu, usalama na ulinzi mitandaoni, 

matumizi ya masafa, na  usafiri angani, majini na nchi 

kavu. 

TCRA inashirikiana na Benki Kuu ya Tanzania kwenye 

masuala ya pesa kwa simu za mkononi, inafanya kazi 

na Mamlaka ya Usimamizi Usafiri wa Anga kwenye 

upangaji na matumizi ya masafa.  

Vilevile watoa huduma wanatumia data za Mamlaka 

ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA kwenye usajili wa laini 

za simu za mkononi. 

Alama ya Tanzania kwa mwaka 2023 kwenye misingi 

ya muundo wa Sera katika eneo la kidijitali ilikuwa 

karibu mara mbili ya wastani kwa Afrika.  Kiwango 

hicho ni juu ya wastani wa nchi za Afrika na kwa nchi 

wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

TCRA inaelekea vizuri kwenye aina mpya ya usimamizi 

wenye kiwango sanifu cha kimataifa. ITU imesema 

TCRA ina nyenzo zote muhimu kuelekea daraja la juu 

zaidi la usimamizi unaozingatia miongozo na kanuni 

imara kuliko utaratibu wa kawaida.
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Tanzania inaimarisha miundombinu wezeshi na 

mifumo muhimu ya kufikisha kwenye makazi ya watu 

bidhaa zinazonunuliwa kupitia mtandao. Tanzania ina 

miundombinu na programu wezeshi zinavyofanikisha 

intaneti ya kasi na mfumo wa malipo kidijiti, vijenzi 

muhimu vya biashara mtandao.

Hatua za kisera na kiusimamizi zinazotekelezwa 

Tanzania zimezingatia mambo yote yanayowezesha 

biashara mtandao. Hadi Desemba 2024 TCRA ilishatoa 

leseni za huduma wezeshi za mitandao. Hawa 

wanawezesha upatikanaji wa huduma za intaneti. 

Watumiaji waliopata huduma za intaneti kupitia 

vifaa vya mkononi vilivyounganishwa kwa waya na 

visivyounganishwa waliongezeka kutoka 29,071,817 

Machi 2021 hadi 48,028,227 Disemba 2024.

Serikali inasimamia mipango ya kuendeleza biashara 

mtandao. Inaunganisha mfumo wa taifa wa anwani na 

postikodi (NAPS) na mifumo mingine na majukwaa ya 

huduma za kijamii.

Na Mwandishi wetu

Tanzania yaimarisha uwezo, fursa 
biashara mtandao

MAKALA MAALUM
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Aidha, akaunti za simu za mkononi, ambazo zinawezesha 

malipo mtandaoni zilifikia 60,815,533 ambazo zilifanya 

miamala 310,881,561 Septemba mwaka huu, Dkt 

Bakari aliongeza. 

Biashara mtandao pia inategemea mifumo imara ya 

usafiri na usambazaji. Urahisi wa kufikisha majumbani 

au maofisini vifaa vinavyoagizwa kidijiti unatokana 

na kukua kwa mawasiliano ya mkononi, matumizi ya 

intaneti, mitandao ya kijamii, fursa za kutangaza na 

biashara mitandaoni na ufanisi wa mawasiliano.

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRADkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA“ Serikali imechukua hatua 
mbalimbali kuhakikisha kuwa 
anuani za makazi zinawekwa 

nchini ili kurahisisha upatikanaji, 
utoaji na ufikishishaji wa huduma 

mbalimbali.

Vilevile imeanzisha mpango wa kujenga maghala la 

kuhifadhi vitu vinavyoingia Tanzania kwa mfumo wa 

biashara mtandao.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Bakari alieleza kuwa 

NAPS imebadilisha utoaji wa huduma za kiposta na usa-

firishaji wa vifurushi Tanzania. Vifaa vinavyonunuliwa 

kielektroniki vinafikishwa kwa wateja kupitia anwani 

zi-nazofahamika.

Ufikishaji huu unafanywa na watoa huduma za 

usafirishaji vifurushi, au kwa utaratibu mwingine 

unaohusisha magari madogo na pikipiki zinazobeba 

abiria (bodaboda).

Pamoja na kuwezesha utoaji wa huduma, NAPS 

inafanikisha shughuli za kiserikali na uendeshaji. 

Mfumo unafanikisha mawasiliano ya serikali na 

wananchi.

Mfumo huu, unaoratibiwa na TCRA, ulifanikisha sana 

sensa ya watu na makazi 2022. Hii ilikuwa  baada ya 

Rais wa Awamu ya Sita, Mhe Dkt Samia Suluhu Hassan 

kutoa maelekezo mahsusi ya kuuimarisha.

65.2%

Watumiaji wa huduma za intaneti 
Tanzania ndani ya miaka minne

29.07 48.02
Milioni Milioni

2021 2024
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Hivyo basi, sisi Tanzania nasi hatuna budi kuweka 

mkazo mkubwa katika kukuza sekta hii. 

Kwa msingi huo, tumepanga, kwenye miaka hii 

mitano, pamoja na masuala mengine, kuongeza 

kasi ya kufikisha miundombinu ya Mkongo wa Taifa 

kwenye maeneo mengi ya nchi yetu, hususan katika 

ngazi za Wilaya, na pia kuongeza wigo wa matumizi 

ya mawasiliano ya kasi (yaani broadband) kutoka 

asilimia 45 ya sasa hadi asilimia 80 ifikapo mwaka 

2025.

Aidha, kuongeza watumiaji wa intaneti kutoka 

asilimia 43 ya sasa hadi asimilia 80 mwaka 2025; 

na pia, kuboresha upatikanaji wa mawasiliano ya 

simu nchi nzima. 

Tutatoa kipaumbele kwenye masuala ya utafiti na 

ubunifu kwenye TEHAMA pamoja na kuimarisha 

usalama kwenye masuala ya Mawasiliano.

Mheshimiwa Spika; mbali na miundombinu migumu, 

tutaimarisha pia miundombinu laini, hususan 

miundombinu ya teknolojia ya mawasiliano. 

Kama inavyofahamika, dunia ipo kwenye Mapinduzi 

ya Nne ya Viwanda, ambayo yanaongozwa na sekta ya 

Teknolojia ya Mawasiliano (TEHAMA), na kwa maana hiyo, 

uchumi wa dunia pamoja na shughuli nyingi duniani, kwa 

sasa, zinafanyika kwa kutumia TEHAMA. 

Agenda  kuidijiti Tanzania
KUTOKA MAKTABA
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Sehemu ya hotuba ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt Samia Suluhu 
Hassan, alipolihutubia Bunge la 12 la Jamhuri Ya Muungano wa Tanzania Dodoma, 22 Aprili 2021.
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Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya uongozi wa Rais, Dkt 

Samia Suluhu Hassan inatekeleza Ilani ya Uchaguzi ya 

mwaka 2020 ya Chama Tawala.

Vifungu 61; 102; 103 na 125 vinazungumzia maeneo 

ambayo yanasimamiwa na TCRA. Hayo ni pamoja na 

kueneza huduma za simu, intaneti na utangazaji.

Matumizi ya TEHAMA kwenye maeneo mbalimbali 

yameongezeka kwa hadi asilimia 89 kwenye baadhi ya 

huduma kati ya Machi 2021 na Desemba 2024. 

Na Mwandishi wetu

Ilani ya CCM Uchaguzi Mkuu 2020 na 
Sekta ya mawasiliano

DONDOO
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Kuongeza faragha na usiri wa taarifa 

za wananchi katika mawasiliano kwa 

kukamilisha kutunga sheria ya kuimarisha

Baadhi ya malengo kwenye Ilani ni:

Kuimarisha mfumo wa TEHAMA wa   

kudhibiti usalama na mapato katika 

mawasiliano. 

Kubuni na kutekeleza mikakati ya kuweka 

mazingira bora ya ushindani na udhibiti 

katika sekta ya mawasiliano ili wananchi 

Kuongeza mchango wa sekta ya 

mawasiliano kwenye Pato la Taifa kwa 

kuongeza matumizi ya TEHAMA.

Kuimarisha mtambo wa kusimamia 

mawasiliano wa TTMS ili kuhakikisha 

upatikanaji wa mapato stahiki kwa malipo 
ya kodi na kuboresha mawasiliano na udhibiti wa 

matumizi ya mawasiliano.TCRA inaendesha mtambo 

wenye mfumo wa kusimamia mawasiliano ya simu 

(TTMS). Mfumo huo unatambua mapato na takwimu za 

miamala ya fedha mitandaoni. Vilevile una kanzidata 

ya laini za simu za mkononi na namba tambulishi ya 

vifaa vya mawasiliano.

wengi zaidi wamudu gharama za mawasiliano. Wingi 

wa leseni zilizotolewa na kushuka kwa gharama za 

huduma ni mojawapo ya matokeo ya ushindani.

Kuongeza wigo na matumizi ya mawasiliano 

ya kasi.

Kuongeza watumiaji wa intaneti. 

Wameongezeka kwa asilimia 65; kutoka 

29,071,663 Machi 2021  mpaka 48,028,227

Kuboresha huduma za mawasiliano ya 

simu za viganjani ili kupatikana maeneo 

yote. Laini zimeongezeka kwa asilimia 67;

ulinzi wa taarifa na takwimu. Sheria ya Ulinzi wa 

taarifa binafsi imetungwa na inatumika. Vilevile, 

faragha na usiri wa watumiaji vinalindwa na 

Kanuni mbalimbali zilizotungwa chini ya Sheria 

ya Mwasiliano ya Kielektroniki na Posta (EPOCA) 

na ambazo zinaboreshwa mara kwa mara.

1

5

6

7

8

2

3

4

Desemba 2024.

kutoka 53,813,930 mpaka 87,448,346 kipindi hicho.  

Akaunti za pesa kwa simu ziliongezeka kwa asilimia 

89; kutoka 32,720,180 mpaka 61,882,499.
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zesha kujiendeleza kiuchumi. Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania inaratibu programu maalumu ya kuandaa 

vipindi vya maadili vitakavyorushwa na vituo vya 

utangazaji vyenye leseni ya kiwilaya ili kujenga nchini 

jamii yenye maadili mema.

Chini ya mpango huo; unaotekelezwa kwa ushirikiano 

na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, 

na Makundi Maalum; vituo 14 vyenye leseni ya Kitaifa 

vinarusha vipindi vinavyotoa elimu ya malezi bora ya 

familia na vijana.

Lengo ni kuimarisha utoaji elimu na kujenga jamii 

inayozingatia maadili, mila desturi na utamaduni wa 

Mtanzania, ameeleza na kuongeza kuwa mpango huo 

y.

kuboresha maisha ya wananchi kichumi na kijamii.

22

pia utahusisha kuandaa na kutoa katuni za watoto na 

ngoma za asili. Mpango wa uandaaji wa ngoma za asili 

umeshirikisha Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) na 

Chuo Kikuu cha Dodoma. 

Hatua hizi zimechuku¬liwa kama sehemu ya jitihada 

za kupambana na maudhui yanayotoka nje ya nchi 

ikiwa ni pamoja na katuni za watoto zisizo na maadili 

ya Kitanzania.

TCRA inahimiza utengenezaji, uzalishaji na usambazaji 

wa maudhui ya ndani. TCRA imeshafanya vikao vingi 

na   watengenezaji maudhui wanaojitegemea kujadili 

namna ya  kuboresha kazi zao.

Kuweka mazingira wezeshi ya kuanzisha 

viwanda vya uzalishaji wa vifaa vya TEHAMA 

vyenye uwezo wa kutoa ajira kwa wananchi 

Kuhamasisha matumizi ya mifumo ya 

TEHAMA katika kutoa huduma, biashara na 

uzalishaji ili kuongeza uwazi, ufanisi, na

Kuimarisha mfumo wa uratibu wa shughuli 

za sayansi, teknolojia na ubunifu ili 

kuchangia kikamilifu katika ujenzi wa uchu

Kuimarisha na kuhamasisha matumizi 

ya sayansi, teknolojia na ubunifu katika 

uchumi wa kidijitali (digital economy) husu

Kuandaa na kutekeleza mikakati ya 

kuendeleza na kuongeza uwezo wa 

kitaalam na matumizi ya teknolojia mpya

Kuimarisha mfumo wa upatikanaji wa 

maudhui stahiki yanayokidhi mahitaji ya 

wananchi kiutamaduni, kijamii na kuwawe

Kuhakikisha anuani za makazi zinawekwa 

nchini ili kurahisisha upatikanaji, utoaji na 

ufikishishaji wa huduma mbalimbali.

mi imara na endelevu;

san Serikali mtandao, miundombinu ya TEHAMA katika 

Nyanja zote za uchumi na ulinzi wa mitandao;

evisheni mtandaoni, 10 za redio mtandaoni na sita za 

kuandaa na kusambaza maudhui mtandaoni.

za kidijitali;

Kuhamasisha matumizi ya mitandao ya 

kijamii ili kuongeza upatikanaji wa habari. 

TCRA imetoa leseni 210 za maudhui  ya tel-

waliowengi na kuzalisha vifaa vinavyotumika ndani na 

nje ya nchi, na kujenga kiwanda cha kuchakata taka 

za kielektoniki ili kudhibiti uharibifu wa mazingira. 

Tanzania imechukua hatua kuzuia uingizwaji 

nchini vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki 

vyenye viashiria vya kuwa ni taka ili kuzuia nchi 

isiwe jalala ya vifaa vya kielektroniki vilivyotumika.

Hatua za kisheria na kiusimamizi ni pamoja na 

kutoza ada ya uchakavu wa vifaa vya mawasiliano 

ya kielektroniki vinavyoingizwa nchini. Vifaa 

vinavyoelekea Tanzania vinakaguliwa kule vinakotoka 

na kutozwa ushuru unaoitwa tozo ya mazingira, 

ambao utachangia gharama za kuvitekeketeza 

baada ya kumalizika muda wa matumizi.

9
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TCRA ina mipango 

kuongeza wigo wa masafa 

kwa watoa huduma. Julai 

mwaka huu itagawa, kwa 

mnada, vitalu vinne vya 

masafa kwenye bendi za 

3600-3800.

Masafa hayo 

yanapendelewa zaidi 

kwenye utoaji wa huduma 

za mawasiliano ya simu 

na vifaa vya mkononi kwa 

kutumia teknolojia ya uzao 

wa tano (5G).  

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania imesawanisha 

mipango yake na ile ya kitaifa, ikiwemo ile ya serikali, 

ambayo inatekeleza Ilani  ya Chama Tawala. 

TCRA inaweka na kusimamia mfumo wa usimamizi 

wa sekta ya mawasiliano kwa ufanisi kwa lengo la 

kuendeleza ushindani, uvumbuzi na upatikanaji wa 

fursa za kidijitali kwa wote.  

Wajibu huu unahusisha pia kuchochea ujenzi wa 

miundombinu ya mawasiliano ya simu maeneo ya 

pembezoni na kuhimiza mipango ya kujenga uelewa wa 

masuala ya kidijitali kwa wananchi na watumiaji.

TCRA inaweka mazingira wezeshi ya usimamizi, 

inahimiza mipango shirikishi na inashirikiana na wadau 

mbalimbali. TCRA pia inawezesha watoa huduma 

kupanua huduma zao nchini. 

TCRA inavyojipambanua na mikakati 
ya kitaifa

MAKALA MAALUM

Na Mwandishi wetu

TCRA inatarajia 
kufanya mnada wa 

masafa kwenye 
vitalu vinne

JULAI 2025
Bendi za masafa ya

3600 - 3800MHZ

23
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Teknolojia hii inatarajiwa kuwa mhimili mkubwa 

kwenye mkakati wa Tanzania wa kuweka misingi imara 

ya kujenga uchumi wa kidijiti.

Kipindi hiki na kijacho kitashuhudia mabadiliko na 

maendeleo ya kasi katika TEHAMA. 

Teknolojia zinazoibuka ni pamoja na mifumo ya 

kompyuta inayoweza kufanya kazi ambazo kwa 

kawaida zinahitaji akili na utashi wa binadamu; 

matumizi ya maroboti na matumizi ya mifumo ya 

kompyuta kuonesha hali halisi ya maisha. 

Nyingine ni matumizi ya seti kubwa za data zinazoweza 

kuchambuliwa ili kuonyesha mwelekeo, hasa 

kuhusiana na vitendo vya binadamu. 

Vilevile kuna teknolojia za mambo yanayowezesha 

maumizi ya data kuboresha uwezo wa kompyuta 

kufanya mambo mbalimbali na vitu kuwasiliano 

vyenyewe kupitia mfumo wa intaneti.

TCRA pia inasimamia mpango wa uanzishwaji na 

uratibu wa klabu za masuala ya kidijiti katika shule, 

vyuo na vyuo vikuu nchini. 

Klabu hizi ni majukwaa ya hiari yanayowakutanisha 

wanafunzi wa rika moja kupata uelewa na 

kuhamasishana juu ya TEHAMA, uchumi wa kidijiti na 

fursa zake. Ni sehemu ya mkakati wa kujenga Tanzania 

ya kidijiti. 

Dkt Bakari ametaja faida za klabu hizo kuwa ni 

kupunguza pengo la ujuzi wa kidijiti, kuongeza stadi 

za Kidijiti miongovijana, kuongeza na kukuza ajira 

na kuhamasisha ubunifu kwa wanafunzi. Vilevile zi-

nawajengea vijana fikra zenye mantiki, na kutatua 

changamoto zinazowakabili. 

Vilevile klabu hizi zitachangia kupanua uelewa masuala 

ya TEHAMA na uchumi wa kidijitali, vitatoa fursa za 

kuendeleza stadi katika TEHAMA na zitawezesha 

kuimarika kwa matumizi ya mifumo ya kidijitali 

Tanzania.

24

TCRA imeandaa miongozo ya 
kusimamia teknolojia mpya. Kwa 

mfano, mpango wa namba wa kitaifa 
una namba kwa ajili ya mwasiliano ya 

mashine kwa mashine.

Mkakati mwingine muhimu unaotekelezwa na TCRA ni 

mpango wa kuwezesha kampuni zinazochipukia katika 

sekta ya teknolojia za kidijiti na wavumbuzi wanaobuni 

huduma mpya za mawasiliano.

TCRA inawapatia wavumbuzi hao raslimali muhimu 

za mawasiliano bila malipo na kwa vipindi maalum 

ili wajaribu miradi yao. Raslimaloi hizi ni pamoja na 

namba, misimbo, masafa, vikoa vya Tanzania na 

postikodi.

Hatua hii inalenga kuweka mazingira bora ya kuvutia 

uvumbuzi wa kidijiti nchini na kuhakikisha kuwa 

kampuni hizo zina nafasi ya kukua na kufanikiwa. 

Mpango huo, unaolenga kuwapa wabunifu zana 

wanazohitaji kwa majaribio ya huduma zao kwa 

kipindi maalum, unatarajiwa kuendeleza na kubadili 

mazingira ya TEHAMA Tanzania. 
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Sekta ya Mawasiliano katika namba

25

2021 2024

Uzao wa pili (2G) Uzao wa tatu (3G) Uzao wa nne (4G)

0

0

0

Kuenea kwa teknolojia za mawasiliano ya simu na intaneti

Mwenendo wa kuenea kwa uzao wa simu za 
mkononi miongoni mwa watu Tanzania kati ya 2021 

na 2024 (Asilimia)

95% 98.2%

72%

91% 88%

56%

20%
Uzao wa tano (5G) unaowezesha 
intaneti ya kasi kubwa umeenea kwa 
asilimia 20 ya watu na umeanza 
katika kipindi hiki cha miaka minne.

Asilimia ya watu waliofikiwa 
na intaneti ya kasi ya 3G 
imefikia 91 na 4G imefikia 88 
ambayo imepita lengo la 
Serikali la asilimia 80 
kufikia 2025.

88%

Laini zinazotumiwa kwa huduma za 
intaneti zimeongezeka kwa 65.2% 

Ongezeka hilo limechangiwa na uboreshaji wa 
miundombinu ya mawasiliano na ongezeko la 
matumizi ya simu janja.

Machi 2021 Disemba 2024

Milioni Milioni29.07 48.02

65.8%

Laini za huduma ya intaneti zaongezeka

Huduma za Posta na Usafirishaji wa Vifurushi na 
Vipeto zaendelea kuimarika

Mafanikio hayo yamechangiwa na Serikali 
kuweka miundombinu muhimu ya huduma 
za posta zinazowezeshwa na ubunifu, ikiwa 
ni pamoja na mfumo wa anwani za makazi 
na postikodi ambao unawezesha ufikishaji 
na uchukuaji vitu vinavyonunuliwa 
mitandaoni na kuhitajika kufikishwa 
kwenye makazi au ofisi za wahusika.

Watoa huduma wengine 5 
wanaotumia programu tumizi 
maalum kwa biashara mtandao 
wamesajiliwa katika kipindi hicho.

5

Watoa huduma za Posta na Usafirishaji 
wa Vifurushi na Vipeto wameongezeka 
kwa 24.3% kutoka 119, Machi 2021 hadi 
kufikia 153, Desemba 2024.
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Huduma sekta za utangazaji nazo kileleni

Visimbuzi milioni 2.13 viko hewani mpaka 
kufikia mwezi Desemba 2024 ikilinganishwa 
na visimbuzi milioni 2.81 mwezi Machi 2021 
ikiwa ni pungufu ya asilimia 22.78. 

Visimbuzi 2.13milioni

Kati ya visimbuzi hivyo...
Vinavyotumia mfumo wa 
televisheni wa utangazaji 
wa mitambo ya ardhini 

(Digital Terrestrial 
Television - DTT) 

563,682

1,568,241
Vinatumia mfumo wa 
televisheni wa satelaiti 
(Digital to Home - DTH).

2.13
milioni

 Tanzania wanafikiwa na huduma za 
utangazaji wa FM ambalo ni ongezeko la 
asilimia 7 ndani ya kipindi cha miaka 4 ya 
uongozi wa Rais Dk Samia Suluhu Hassan.

78.7% ya watu

TCRA na wadau wa maudhui 
wanajitahidi kuimarisha mfumo wa 

upatikanaji wa maudhui stahiki kupitia 
mitandao yanayokidhi mahitaji ya 
wananchi kiutamaduni, kijamii na 
kuwezesha kujiendeleza kiuchumi.

Maudhui ya ndani, 
maudhui rafiki

Profit 2019 ($)

Machi 2021 Machi 2022 Machi 2023 Disemba 2024
0

0000

0000

0000

Mwenendo wa Ving’amuzi vilivyounganishwa 
kwa huduma za televisheni mfumo wa ardhini 

(DTT) na mfumo wa setilaiti (DTH)

3,416,011

2,148,763

3, 238,883

2,180,180

Wateja waliounganishwa na 
huduma za televisheni kwa 

waya hadi Disemba 2024

16,767
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Serikali imejipanga kukabiliana na uhalifu kwenye 

mitandao ya simu za mkononi na intaneti na 

imewakumbusha watumiaji wa huduma za mawasiliano 

kuzingatia tahadhari na elimu inayotolewa kuhusu 

matumizi sahihi na salama ya mitandao.

Waziri wa Mawasilino na Teknolojia ya Habari, Mhe. Jerry 

Silaa (Mb.) amesema Usalama wa Mitandao ya simu 

za mkononi utajenga imani ya wananchi, utawalinda 

watumiaji na kuendeleza shughuli mbalimbali za 

uchumi wa kidijiti zinazotegemea mitandao salama.

Mhe. Silaa alikuwa akizindua awamu ya pili ya kampeni 

inayoitwa “Sitapeliki” ambayo inahamasisha wananchi 

na watumiaji kuhusu njia za kuwa salama mitandaoni 

na kuepuka ulaghai. 

Kampeni hiyo inaendeshwa kwa pamoja na watoa 

huduma, na wadau wengine wakiongozwa na Mamlaka 

ya Mawasiliano Tanzania (TCRA). Ni njia mojawapo ya 

kukabiliana na matukio ya uhalifu kwenye mitandao ya 

simu za mkononi. 

Mhe. Silaa alieleza kuwa huduma za mawasiliano 

Tanzania zimeenea sana na zinachangia ukuaji wa 

uchumi wa kidijiti na ustawi wa wananchi.

Na Mwandishi wetu

Wadau waimarisha uthibiti ulaghai 
mitandaoni

KAMPENI

27

Dkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRADkt. Jabiri K. Bakari, Mkurugenzi Mkuu wa TCRA““Serikali haitavumilia wachache 
wanaotaka kuleta hofu na kuondoa 
imani ya matumizi ya huduma za 
kidijiti - Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Jerry Silaa.

Mhe Silaa amesisitiza kuwa Usalama na uimara wa 

mitandao unaongeza imani ta watumiaji na kuchangia 

kukua kwa huduma za kifedha kupitia simu za mkononi.  

Amesema  ulaghai mitandaoni unahujumu mikakati ya 

serikali kuendeleza ushirikishaji wa wananchi kwenye 

mifumo ya kifedha na kujenga uchumi wa kidijiti. 

“Akaunti za pesa kupitia simu za mkononi 

zinawawezesha watu wengi zaidi kuingia kwenye 

mfumo shirikishi wa kifedha”. 

Ndani ya miaka mitano ya utekelezaji wa Ilani ya 

Chama Tawala, tumeshuhudia akaunti za pesa kwa 

simu za mkononi zikiongezeka kwa asilimia 139, kutoka 

26,503,777 mwaka 2020 hadi 63,207,569 Desemba 

2024,”  amesema.

Ameeleza kuwa huduma za fedha kupitia simu za 

mkononi zimeleta ufanisi kwa watumiaji na pia 

zimepunguza kwa kiasi kikubwa gharama za uendeshaji 

kwa taasisi.

Kampeni ya SITAPELIKI inafuatia maazimio ya mkutano 

uliofanyika tarehe 22 Novemba 2024 ulioshiriki-sha 

Mawaziri, Makatibu Wakuu, Watendaji wa Serikali na 

Taasisi za Umma na Watoa Huduma kuhusu mbinu za 

kukabiliana na kadhia ya ulaghai kwenye mitandao ya 

simu za mkononi na intaneti.

Meneja wa TCRA Kanda ya Ziwa Mhandisi Imelda Salum 

akitoa mada kwenye mojawapo ya kampeni za elimu 

kuhusu matumizi salama ya mitandao.
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Vilevile malipo ya kielektroniki yanawezesha mamlaka 

zinazosimamia mapato kudhibiti mapato ya Serikali, 

sekta ya Umma na binafsi. 

Ulaghai hufanyika kwa matapeli hupiga simu na kutuma 

ujumbe mfupi, yaani meseji za ulaghai kwa watumiaji 

na kuwataka watoe taarifa zinazohusu akaunti zao 

za pesa kwa simu au za kibenki, miamala, nywila na 

namba za siri. Hii inawawezesha wahalifu hao kuiba 

kwenye akaunti za pesa kwa simu, benki au za wakala 

wa huduma za pesa mtandao.

Utapeli mwingine ni kulaghai watumiaji wa intaneti 

kubofya viunganishi (link) vilivyowekwa na matapeli 

wa mitandaoni, kujibu ujumbe wa barua pepe 

unaohusiana na fursa za kupata pesa za bure na 

matokeo yake taarifa za mhusika kuibiwa na matapeli.

Awamu ya pili ya kampeni ya elimu kwa umma 

inaendeshwa chini ya kaulimbiu ya “SITAPELIKI”. 

Inaendeshwa kwa pamoja na watoa huduma, na wadau 

wengine wakiongozwa na Mamlaka ya mawasiliano 

Tanzania (TCRA). Hii ni moja ya njia za kukabiliana 

na matukio ya uhalifu kwenye mitandao ya simu za 

mkononi. 

Mhe. Silaa amesisitiza kuwa serikali imejipanga 

kukabiliana na uhalifu kwenye mitandao ya simu na in-

taneti. 

Matukio ya ulaghai kupitia simu za mkononi Tanzania 

yamepungua kwa asilimia 19 kati ya Septemba na 

Desemba mwaka jana, ingawaje yameongezeka 

kiuwiano mikoa ya Rukwa na Morogoro.

28

Taarifa ya ulaghai mitandaoni iliyotolewa hivi karibuni 

jijini Arusha kwenye uzinduzi wa awamu ya pili ya 

kampeni ya usalama mitandaoni inaonesha Rukwa 

ilikuwa na matukio 5,305 kati ya 12,896 nchi nzima 

Desemba 2024 huku Morogoro ikiwa na 4,278.

Uchambuzi unaonesha kuwa ingawaje matukio 

yamepungua Rukwa kutoka 5,571 Septemba mwaka 

jana, mkoa huo una asilimia 41 ya matukio yote nchini.  

TCRA na Watoa Huduma wameandaa ujumbe kwa 

kila aina ya matumizi ya mitandao. Hii ni pamoja na 

kuwa na nywila thabiti, kuepuka viunganishi hatarishi, 

kuripoti majaribio la ulaghai, kutumia namba rasmi za 

huduma kwa wateja wa mitandao husika na umakini 

kwenye miamala ya kifedha.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari amesema 

wataendelea kuwachukulia watoa huduma ambao 

mitandao yao inatumiwa kwa ulaghai ikiwa ni pamoja 

na hatua za kiudhibiti na kikanuni. TCRA pia inatoa 

elimu kwa watumiaji na umma kwa ujumla kuhusu 

namna ya kujilinda mitandaoni. 

Wananchi na watumiaji wanakumbushwa kutumia 

nywila thabiti na tofauti kwa kila akaunti, kutokufuata 

maelekezo na kutoa nywila au namba yako ya 

uthibitisho kwa mtu yeyote na kuepuka kubofya 

viunganishi (link) wasivyovifahamu. 

Elimu hiyo pia inasisitiza umakini wa watumiaji 

wanapofanya miamala ya kifedha. 

Mhe. Waziri amepongeza watoa huduma waliofanikiwa 

kwenye hatua walizochukua kudhibiti usajili na 

matumizi ya laini zinazohusika kwenye ulaghai.

HAKIKI NAMBA YAKO KUPITIA

*106# 
RIPOTI UTAPELI: TUMA UJUMBE 

BILA MALIPO

15040
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Oktoba – Desemba 2024

29

24.86

Ongezeka 11,044 48%

12,044

23,328

23,328

22,287

Julai – Septemba 2024 16,069

Pungua (596) 

Ongezeka 280

Pungua (3,621)

Ongezeka 4,969

Pungua (3,173)12,896

5%

1%

29%

30%

Rukwa  45%

Rukwa 36%

Rukwa 36%

Rukwa 35%

17%

28%

Jumla

Januari –Machi 2023

Aprili – Juni 2023

Jedwali: Matukio ya majaribio ya ulaghai yaliyoripotiwa kwa kila robo mwaka kuanzia Oktoba 2022

Oktoba – Desemba 2022

Julai – Septemba 2023

Oktoba – Desemba 2023

Januari – Machi 2024

Muhtasari: Matukio ya ulaghai yalipungua kidogo robo mwaka ya Oktoba-Desemba 2022 kutoka 12,613 hadi 

12,044 Januari Machi 2023. Yaliongezeka na kufikia 23,329 Julai-Septemba 2023 na kushuka hadi 17,318 Januari 

-Machi 2024. Hata hivyo yaliongezeka tena na kufikia 22,287 Aprili –Juni kabla ya kuanza kupungua hadi 12,896 

Oktoba-Desemba. 

Ulaghai umeongezeka mkoani Morogoro kutoka asilimia 28 ya matukio kitaifa  Julai—Septemba 2023 kufikia 

asilimia 33 Oktoba Desemba mwaka jana. Pamoja na Rukwa na Morogoro kuwa vinara wa uhalifu kwenye 

mitandao ya simu wilaya ya Kilombero mkoani Morogoro ina asilimia 32 ya matukio ya majaribio ya uhalifu. Kati 

ya hayo matukio 12,896 ya Oktoba hadi Desemba, Kilombero ilikuwa na 4,101. 

Matukio Kilombero yameongezeka kwa asilimia 214, kutoka 1,306 Septemba 2024.

Aprili –Juni 2024
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